Buriram Super GT Race กับผลการแข่งขันรอบ Final Race 66 laps รุ่น GT500
รุ่นที่ใหญ่ที่สุดของงาน Super GT กับรถแข่งในรุ่น GT500 มีตัวรถแข่งนั้นมีแรงม้ามากถึง 500 ตัว โดยในการแข่งขันที่สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต จังหวัดบุรีรัมย์ ถือว่าเป็นการแข่งขันใน Race ที่ 3 ของรายการ Super GT โดยได้มีทีมแข่งชั้นนำเข้าร่วมการแข่งขัน ไม่ว่าจะเป็นทีม Lexus Team LeMans ENEOS กับรถ ENEOS SUSTINA RC F หรือจะเป็นทีม LEXUS TEAM ZENT CERUMO กับรถ ZENT CERUMO RC F ที่ Qualify มาเป็นอันดับที่ โดยเมื่อเริ่มแข่งขันนั้นรถแข่งเบอร์ 46 S Road MOLA GT-R และ เบอร์ 38 ZENT CERUMO RC F ได้ขับเคี่ยวอย่างสูสีเพื่อชิงที่ 1 แต่จุดเปลี่ยนนั้นอยู่ที่รอบ 44 ที่รถแข่งเบอร์ 38 ZENT CERUMO RC F นั้นเกิดเสียหลักทำให้รถเสียอาการและหมุนในที่สุดทำให้ เบอร์ 46 S Road MOLA GT-R นั้นขึ้นมานำแบบม้วนเดียวจบ
ส่วนรถแข่ง ENEOS SUSTINA RC F เบอร์ 6 ของทีม Lexus Team LeMans ENEOS นั้นได้ขึ้นมาเป็นอันดับที่ 2 โดยแซงหน้ารถ PETRONAS TOM'S RC F เบอร์ 36 ตั้งแต่รอบที่ 52 และสามารถรักษาตำแหน่งอันดับที่ 2 จนถึงเข้าเส้นชัย
อันดับที่ 3 นั้นตกเป็นของรถแข่งเบอร์ 17 KEIHIN NSX CONCEPT-GT ส่วนผลการแข่งขันของรถแข่งคันอื่นๆในรุ่น GT500 นั้นจะเป็นอย่างไร เราไปดูกันเลยครับ
ผลการแข่งขันรอบ Final Race 66 laps รุ่น GT500
อันดับ | เบอร์ | ชื่อนักแข่ง | รถที่ใช้ | เวลา |
1 | 46 | Satoshi Motoyama Masataka Yanagida |
S Road MOLA GT-R | 66 laps 1:38'26 |
2 | 6 | Kazuya Oshima Yuji Kunimoto |
ENEOS SUSTINA RC F | 66 laps 1:38'34 |
3 | 17 | Koudai Tsukakoshi Hideki Mutoh |
KEIHIN NSX CONCEPT-GT | 66 laps 1:38'46 |
4 | 12 | Hironobu Yasuda Joao Paulo Lima De Oliveira |
CALSONIC IMPAL GT-R | 66 laps 1:38'47 |
5 | 1 | Tsugio Matasuda Ronnie Quintarelli |
MOTUL AUTECH GT-R | 66 laps 1:38'48 |
6 | 37 | Andrea Caldarelli Ryo Hirakawa |
KeePer TOM'S RC F | 66 laps 1:38'53 |
7 | 39 | Kohei Hirate Heikki Johannes Kovalainan |
DENSO KOBELCO SARD RC F | 66 laps 1:39'01 |
8 | 36 | Daisuke Ito James Rossiter |
PETRONAS TOM'S RC F | 66 laps 1:39'08 |
9 | 19 | Juichi Wakisaka Yuhi Sekiguchi |
WedsSport ADVAN RC F | 66 laps 1:39'09 |
10 | 15 | Takashi Kogure Oliver Jonathan Turvey |
Drago Modulo NSX CONCEPT-GT |
65 laps 1:38'35 |
11 | 64 | Daisuke Nakajima Bertrand Bagyette |
Epson NSX CONCEPT-GT | 53 laps 1:20'08 |
12 | 38 | Yuji Tachikawa Hiroaki Ishiura |
ZENT CERUMO RC F | 43 laps 1:05'09 |
13 | 8 | Kosuke Matsuura Tomoki Nojiri |
ARTA NSX CONCEPT-GT | 29 laps 45'00 |
14 | 100 | Naoki Yamamoto Takuya Izawa |
RAYBRIG NSX CONCEPT-GT | 4 laps 6'32 |
15 | 24 | Daiki Sasaki Lucas Ordonez |
D'station ADVAN GT-R | 4 laps 11'05 |